TTBC20 - Countdown 4 days
title_temp

TTBC20 - Countdown 4 days

Những điểm mình không thích trên iPhone 12 Pro Max
Mikeknowsme
5 ngàyBình luận: 182
Những điểm mình không thích trên iPhone 12 Pro Max
Mình có một thời gian sử dụng iPhone 12 Pro Max, và mình hiểu được những điểm chưa tốt trên chiếc máy này và nó khiến mình chưa hài lòng. Tất nhiên cho dù có flagship đắt tiền thì không có nghĩa là hoàn hảo.

Nếu đã khen nhiều về iPhone 12 Pro Max, thì trong bài viết này mình sẽ liệt kê những thứ mình không thích và mình nghĩ Apple vẫn chưa làm tốt trên chiếc máy này.

Tự giảm độ sáng màn hình khi máy nóng

Trường hợp này cụ thể là khi bạn on screen nhiều, đặc biệt là khi chơi game, nếu máy nóng thì màn hình sẽ tự giảm độ sáng. Cho dù bạn có kiểm tra và kéo 100% độ sáng máy thì nó vẫn sẽ thấy giảm độ sáng như vậy mà thôi, theo mình ước tính thì thực tế máy tự giảm vào khoảng 70% độ sáng màn hình.

Mình từng gặp tình trạng này trên những chiếc iPhone cũ, gần đây nhất là iPhone 11 Pro Mã, và mình hy vọng lên iPhone 12 Pro Max thì sẽ không còn xảy ra nữa nhưng thực tế nó vẫn nhưu thế mà thôi.

Trường hợp này sẽ ít thấy nếu bạn ở trong phòng có điều hoà, còn nếu ở ngoài trời thì máy nóng lên một lúc nào đó cũng tự giảm độ sáng mà thôi.

Mình có tham khảo một số cách xử lý nhanh là tắt True Tone đi. Nhưng mình nhận ra cách này không giải quyết được gì hết khi thực tế iPhone 12 Pro Max vẫn sẽ giảm độ sáng nếu máy nóng.

Lý do có thể bên trong phần cứng đã tính toán sao đó để tránh tình trạng màn hình sáng lên, hao pin, gây nóng thêm máy và giảm hiệu năng. Như vậy máy sẽ “hy sinh” tối màn hình một chút để bù cho hiệu năng bên trong được ổn định.

Nhưng chung quy lại, đây là thứ khiến mình khó chịu nhất, đặc biệt lúc đang chơi game gây cấn mà bị tối màn hình. A14 Bionic thể hiện sức mạnh kiểu gì mà phải làm phiền người dùng như thế?

Vừa chơi game vừa sạc pin - có lúc bị giảm FPS

Tiếp tục là câu chuyện nóng máy, có nhiều lúc mình vừa cắm sạc vừa chơi game trên iPhone 12 Pro Max. Khoảng vài phút sau máy bị giật lag khung hình rất rõ rệt khiến chúng ta không chơi game được. Trường hợp này xảy ra rõ rệt khi chơi game ở ngoài trời (sáng và trưa), và xảy ra ít hơn nếu chơi trong phòng điều hoà.

Như vậy mình phải rút sạc ra thì máy mới ổn định trở lại. Đây là một điểm gây thất vọng đối với những người thường chơi game trên iPhone. Tuy mình chưa từng gặp tình trạng này trên các đời iPhone cũ trước đây như iPhone 7 Plus, 8 Plus.

Tất nhiên việc vừa sạc vừa chơi game không phải là thói quen tốt, nhưng chúng ta có quyền đòi hỏi rất nhiều trên một chiếc máy cao cấp như iPhone 12 Pro Max, và việc nó bị lag FPS khi chơi là điều không thể chấp nhận.

Trường hợp này xảy ra khi chơi LMHT Tốc Chiến, PUBG Mobile, Call of Duty.

Chia sẻ thêm là khi mình chơi game trên iPhone 12 Pro Max xong và đo nhiệt độ thì máy vào khoảng hơn 40 độ C. Trong trường hợp chơi ở phòng máy điều hoà.

Bám vân tay trên viền thép dễ thấy rõ, nên xài ốp nếu kỹ

Tình trạng này thì iPhone 12 Pro hay iPhone 12 Pro Max đều y như nhau, phần viền thép phẳng, dễ bị bám vân tay cho dù bạn xài phiên bản màu nào đi nữa.

Chưa kể iPhone 12 Pro Max là máy lớn thì tỷ lệ bạn thấy bám vân tay ở viền nó kinh khủng hơn.

Tất nhiên vì bản chất của thép bóng nên phải bám vân tay thôi, nếu bạn nào kỹ có thể xài ốp lưng bảo vệ.

Ceramic Shield nhưng vẫn bị trầy màn hình

Ceramic Shield có thể chống va đập, vỡ màn hình, nhưng nó hoàn toàn không chống trầy hay xướt dăm. Cho nên bạn cũng nên cẩn thận một chút khi sử dụng tránh để bị cà bụi hay bị đụng vào những vật nhọn.

Trường hợp của mình bị trầy như hình trên là một hôm tụt tay có chạm phần mặt kính iPhone 12 Pro Max tiếp xúc với mặt bàn (bằng kính) và nó thành ra như vậy.

Mình không thích dán màn hình cường lực vì nó làm mặt trước dầy hơn, nặng máy hơn và xấu hơn, cho nên đành ráng giữ gìn chút.

Cụm camera lồi hơn, dễ đóng bụi hơn

Cụm camera trên iPhone 12 Pro Max lồi hơn và to hơn rất nhiều so với những model còn lại. Chu nên để túi quần hay vào chỗ nào bảo quản điện thoại đi nữa thì bụi vẫn sẽ đóng trên những cái khe của cụm camera này. Bạn sẽ thấy rõ và lau nó thường xuyên vì chúng ta chẳng trách được bụi.

Chưa kể khe này rất nhỏ nên cũng khó mà lau chùi sạch được trừ khi bạn dùng khăn ướt hoặc đi rửa nước trực tiếp.
Đúng là camera lồi thật, để ngửa lên mặt bàn thì thấy nó "chênh vênh" hơn hẳn 11prm
nguyenpr089
CAO CẤP
3h
@VũKotex Vãi ông. Hahaha
@muahv Khổ thân bạn.. chắc do ăn mỳ tôm nhiều quá hả?
Ghetbonbatluong
ĐẠI BÀNG
2h
@hoangtien123 Nói như ngáo! P/p chính là cái đáng cân nhắc nhất khi ng ta mua đt!
ề vụ sạc pin sụt FPS này mới này :-ss
nikoclas
ĐẠI BÀNG
10h
@P.W Mới gì bác em xài 3 đời từ xsmax 11 và giờ là 12 promax vẫn bị chỉ cần nóng nhẹ là chơi liên quân giật tung chảo làm fai mua thêm ipad mini để chơi game nhìu khi rất bực còn độ sáng thì giảm liên tục nhìu khi giảm tối thui luôn
VũDương95
ĐẠI BÀNG
9h
@P.W E xài Ip 7 lâu đời cũng bị tình trạng này l. Đơ máy vs tuột fps. Bị lâu r h e mới để ý 😆))
@Nông Văn Hồng thì bệnh khoe thành tích nhồi cpu cho cố để khoe benchmark cao cho vui, chứ nóng nhanh và nóng thì hạ xung nên drop fps và tối màn cho bớt hao điện.
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
6h
@nikoclas Thế thì dùng ip làm gì nhỉ ? Mấy con android cao cấp làm mấy việc gaming này tốt lắm
kenzitrung
ĐẠI BÀNG
1 ngày
Mình xài promax và ko chơi game, lắp thêm cái kính panzer và ốp hoco nên tránh được mấy điểm này 😆😆😆 điểm mình ko thích của promax là nó to và thanh control center lại nằm tít trên, rất khó để access camera như hồi xưa mình xài 8 plus (control center vuốt từ dưới lên)
peterh
CAO CẤP
11h
@kenzitrung Mình thì lại dùng gõ mặt lưng để kéo CC xuống.
@kenzitrung Thế b không biết tính năng 1 tay của iP là kéo cái thanh home xuống dưới là màn hình kéo tụt xuống à?
kenzitrung
ĐẠI BÀNG
8h
@Sr_9x Cái nào bạn, là cái vuốt từ trên xuống ấy hả
@kenzitrung Là cái này nè
Tank_Tiger
ĐẠI BÀNG
1 ngày
Đang xài 12 pro max. Có 1 điểm k hài lòng là pin khá trâu 😅. Các bác đừng ném đá nhé. Giáng sinh vui vẻ
@Tank_Tiger khoe dt hả =='
leo.cuong
ĐẠI BÀNG
4h
@Tank_Tiger Pin so với 11 pro mã thì ntn bác?
Tank_Tiger
ĐẠI BÀNG
3h
@leo.cuong Theo cảm nhận cá nhân thì tốt hơn bác ạ
Yo Movie
ĐẠI BÀNG
1 ngày
Toàn mấy lỗi bt mà bác oi
romano19
CAO CẤP
11h
@Yo Movie Cái này thì ko hẳn là lỗi mà do thuật toán Apple cố tình làm vậy để đạt được các yếu tố cân bằng, giúp máy bền hơn. Tuy nhiên với giá thành cao của iphone thì ng dùng hoàn toàn có quyền yêu cầu cao hơn cho máy. Chip khoẻ mà làm j khi ko có hệ thống tản nhiệt hiệu quả. Nóng lên phải hy sinh các yếu tố khác thì cũng ko ổn.
gnuhuuh
CAO CẤP
12h
Mình cũng như bác này. Ko thích dán màn hình. Dùng con Xr gần 2 năm và máy như nát 😂😂😂
chuconghuy
TÍCH CỰC
12h
@gnuhuuh Xém rẻ, 2 năm nát là phải thôi
zer0_7
CAO CẤP
12h
Điểm mình k hài lòng nhất trên 12 pro max là ... đắt vkl. Hết =))

Cơ mà nói vậy thôi chứ mình ghét dùng đt to, tay bé cầm khổ vc, cầm 1 tay chỉ muốn rớt cái đt, đặc biệt là lúc nằm ngửa dùng đt rất khổ dâm. Bỏ cái đt trong túi quần ra cũng thấy mệt, mà mặc quần bó đùi 1 tí là nhìn cái đt nó hằn lên như cục gạch. Phát nản.
@zer0_7 mua mini di anh
hoangtien123
TÍCH CỰC
6h
@zer0_7 mình thì thích Android mà kiếm mãi o có máy nào nhỏ thế là qất 12 mini luôn

phát bực từ trào lưu màn to của hãng Sâm nào đó
Ghetbonbatluong
ĐẠI BÀNG
2h
@hoangtien123 Ip 12 mini lượng đặt hàng dưới 5% kìa! Các hãng nó ko ngu mà làm cái ít ng mua!
tr3mi3u
TÍCH CỰC
12h
Còn cụ khung viền dễ bị trầy thì ntn mod ơi. Hóng thêm vụ này nữa.
vtsn4
CAO CẤP
11h
@tr3mi3u Đồ dỏm nó vậy, chịu thôi
peterh
CAO CẤP
11h
@vtsn4 Cho hỏi bạn đang xài “đồ xịn” gì vậy?
vtsn4
CAO CẤP
11h
@peterh Bphone nha bạn 😁
tr3mi3u
TÍCH CỰC
10h
@vtsn4 Lại chọt a Q. Tội ảnh ae.
Cười vô mặt
gacon2009
ĐẠI BÀNG
12h
Đẳng cấp nên khác tí
tuanhvip95
ĐẠI BÀNG
12h
Mình thì ko thích là bởi vì mình chưa đủ tiền mua, tức thiệt 😆)
thanhxxx89
ĐẠI BÀNG
12h
Năm nay chỉ thích e 12 mini, mấy e còn lại nhìn ko cảm xúc
@thanhxxx89 mini nhỏ nhắn xinh xắn lắm :3
hoangtien123
TÍCH CỰC
6h
@thanhxxx89 xài ngon lắm bác... nếu được bác hốt đi vì chắc năm sau Apple o ra bản mini nữa đâu áh
thanhxxx89
ĐẠI BÀNG
6h
@hoangtien123 Sang năm đợi 14 ra cho rẻ bạn à
HanChaeYoung
ĐẠI BÀNG
12h
điểm mình không thích là mình chưa có tiền mua để trải nghiệm những thứ mình thik
calvin0101
ĐẠI BÀNG
12h
12 phải khác biệt chứ bác
mrlam77
ĐẠI BÀNG
12h
Bài viết như lồng
@mrlam77 Mod này ế quá nên viết linh tinh trả bài. Thấy thương..
lordgon
TÍCH CỰC
12h
Nhìn cai điện thoại thấy tội cái ngón út của thớt quá 😆
nhattruong2507
ĐẠI BÀNG
12h
Mua cái quạt tản nhiệt cho điện thoại á bác ơi, mát thì sẽ ko bị giảm sáng 😆
Được cái vuông đẹp. Còn lại về trải nghiệm thì thua Pro Max năm ngoái toàn tập. Nhất là khoản Pin.
Đình.Bảo
ĐẠI BÀNG
10h
@nguyenmanh287 Sao thấy nhiều thằng bảo pin tốt hơn nhỉ
@Đình.Bảo chắc nó xài thêm cục sạc di động nên nói thế đó mà, thằng bạn tui nó xài note 10 plus mua thử 12 pro max xài như máy phụ mà từ sáng tới trưa đề tronh túi tuột pin còn 57% nó còn la làng nữa á.
@Đình.Bảo chắc thằng đó dùng xsm lên. chứ thằng hâm nào dùng 11 prm mà bảo 12 prm hơn?
xedap610
ĐẠI BÀNG
3h
@nguyenmanh287 Dùng 11 pro max lên 12 pro max nè bạn. Thấy tốt hơn hẳn 11 prm luôn. Thấy cái màn cũng to hơn chút. Giờ cầm lại 11 prm thấy cùi hơn. Trải nghiệm cá nhân thôi. Ko war.
iceteazz
CAO CẤP
12h
_ Hai cái đầu là vấn đề ở phần cứng và firmware được Apple chỉnh vì 1 số mục đích nên khó mà tự fix được. Ba cái sau thì dễ dàng giải quyết bằng ốp lưng, kính cường lực và 1 cái khăn lau nhỏ ... Không hiểu chủ thớt đưa 3 cái sau để làm gì 😁
@lekhanhtrung123 Cái điện thoại nào không xước dăm khi không dán màn hình?
peterh
CAO CẤP
11h
@lekhanhtrung123 Vậy sở thích của tôi là thả điện thoại khoảng 2 tấc xuống bàn đó, sao iPhone lại trầy?
@kEn ViP Tôi nói 2 cái kia kìa
@kEn ViP Ví dụ như t, t k xài ốp thì t coi việc bám vân tay đó là 1 vấn đề khó chịu
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tiền BaccaratTải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019