TTBC20 - Countdown 4 days
title_temp

TTBC20 - Countdown 4 days

Kinh nghiệm học tiếng Anh bằng cách xem các show hài
1 ngàyBình luận: 91
Kinh nghiệm học tiếng Anh bằng cách xem các show hài
Vậy là mình vừa hoàn thành lần 2 trọn vẹn với một trong những Comedy Sitcom TV nổi tiếng và có lượng fan lớn nhất trên thế giới – The Big Bang Theory với 279 tập và 12 mùa. Mình sẽ xem lại lần 3 trong năm 2021 vì mình thấy còn quá nhiều thứ mình chưa nắm được trọn vẹn, cũng như là Friends với 8 lần vậy. Vậy rút cuộc xem những show loại này có tác dụng gì với việc học tiếng Anh bao năm qua của mình? Đây là một vài trải nghiệm của mình để kiên trì từ một học sinh ở quê, làm quen với tiếng anh từ năm nhất đại học và giờ là C1 (7.5 Ielts – 11/2020).

Lợi ích của các show tiếng anh thể loại này.

1. Đây là thể loại mà mỗi tập chỉ 20 phút, mỗi tập là một câu chuyện riêng lẻ, hải hước và hàm chứa một câu chuyện nào đó, nó sẽ không khiến bạn cảm thấy nhàm chán vì thời lượng rất ngắn, đồng thời nếu sau này bạn muốn xem lại, bạn chỉ cần chọn đúng tập phim yêu thích là ok, đảm bảo sẽ có 20 phút relax bất cứ lúc nào bạn muốn mà không tốn quá nhiều thời gian của bạn.

2. Đa số những Show này đều có ngôn ngữ khá nhẹ nhàng và đời thường. Với các bạn mới bắt đầu, mình khuyên nên chọn Friends thay gì The Big Bang Theory vì Friends là câu chuyện xoay quanh những con người bình thường, mỗi người một nghề nên ngôn ngữ của họ rất đơn giản, ít dùng từ cao sang trong khi TBBT xoay quanh một nhóm các nhà khoa học (hơi lập dị) hàng đầu thế giới nên ngôn ngữ của họ thường sẽ hàn lâm hơn, đặc biệt với ngôi sao của phim là Sheldon Cooper (anh này còn có một show nói riêng về tuổi thơ tên là Young Sheldon – Cực hay, cũng dạng này), anh này dị nhất và trong cách nói chuyện cũng dùng hằng hà sa số những từ siêu khó, chỉ phù hợp với bạn nào muốn biết thêm thật nhiều từ mới khó để nâng band điểm trong Ielts.

3. Các bạn có thể xem với Vietsub trước để yêu nó trước rồi hãy bắt đầu đến các bước tiếp theo. Người ta bảo, yêu rồi thì cái gì cũng dễ. Nhiều bạn vào phát bật không sub hay engsub xong xem được vài ba tập là chán vì không hiểu được. Xem rồi thì nhớ lên facebook follow những group về phim này để cập nhật thêm nhiều phân cảnh hay, xây dựng thêm tình yêu với show và kết bạn bốn phương (vì những show này lượng fan là cực lớn, lên tới hàng triệu, chục triệu người và đến từ rất nhiều quốc gia khác nhau, họ là những người như bạn, cũng rất yêu show). Sau khi đã nắm được tương đối nội dung phim bằng tiếng việt, hãy chuyển qua engsub để xem. Chấp nhận sự thật là trong khoảng vài tập đầu, các bạn sẽ gặp muôn vàn từ khó, hãy dừng lại và tra sau đó tổng hợp lại thành 1 list, nhớ đảo qua hai ba lần. Từ tập 5,6 trời đi là tần suất các bạn phải tra từ sẽ ít dần. Rồi từ mùa 2 trở đi thì mỗi tập chỉ tra 1-2 từ thôi. Và nhờ được đập đi đập lại những từ đó mà các bạn đã tăng được vốn từ vựng thụ động nhanh khủng khiếp rồi đấy.

4. Các show dạng này từng được lên báo vì được chứng mình có khả năng cứu rỗi cảm xúc của người xem. Những người xem phim này khi buồn được cho là sẽ trở lên vui hơn đáng kể. Cái này mình gọi là therapeutic (vừa relaxing: thư giãn vừa healing: hàn gắn cảm xúc). Đó là lý do ngày xưa mỗi lần mình buồn, mình hay đóng cửa phòng và xem phim, cười hì hì rồi chìm vào giấc ngủ. Rồi nó thành một thói quen giúp mình duy trì việc nghe tiếng anh ít nhất 2 tiếng mỗi ngày. Với mình bây giờ, việc nghe tiếng anh tầm 3-4h đều đặn môt ngày là điều không khó, nhiều khi không đạt được lại thấy thiếu thiếu.

5. Do các show này thường có ngôn ngữ rất chuẩn nên bạn cũng sẽ tăng được khả năng nghe của mình rất nhiều. Như đã nói ở cuối mục 4, hãy tạo cho mình thói quen nghe tiếng anh hàng ngày, dần dần tiếng anh của các bạn sẽ tốt dần lên.

6. Xem phim cũng cần kiên trì, nó không phải là tất cả để giỏi tiếng anh, nhưng nó là con đường tuyệt vời mình đã đi và cảm thấy có hiệu quả. Giai đoạn đầu lúc nào cũng khó, nhưng khi nó thành một phần của mình rồi thì các bạn chính thức trở thành siêu công dân toàn cầu rồi đấy. Người ta bảo học thêm một ngôn ngữ là sống thêm được một cuộc đời đấy. Cố lên anh em nhé.
Show này anh em có thể xem được trên Netflix. Mình đã xem 5 lần, hết tất cả mười mấy season mà không chán. Và đồmg ý là sẽ học được nhiều thứ về ngôn ngữ và văn hoá Anh khi xem
@Duy Luân Chà chà, Duy Luân cũng đam mê món này ghê ta.
@nguyenvanduy7493k45pda Mấy thằng nerd, mấy thằng thích công nghệ, khoa học, Star Wars, Star Trek thì không thể không thích Big Bang Theory được
Cười vô mặt
@Duy Luân xác nhận, coi thêm Dr Who nữa là tuyệt zời, đêm nào ngủ cũng sẽ hóng cái thùng điện thoại xuất hiện trong phòng 😁
vivalavida11
TÍCH CỰC
5h
@Duy Luân Trời, tui là fan bự của the big bang theory nè. Mà hỏi bạn bè chả đứa nào biết, còn tưởng phim tài liệu khoa học. Năm ngoái mùa cuối buồn ghê.
MoNoJi
TÍCH CỰC
2h
Là người đã nhiều năm học tiếng Anh qua những TV series, mình cũng có một số lưu ý thêm khi dùng phương pháp này :

- Một là những người có kĩ năng nghe chưa tốt thì mới xem sẽ thấy rất choáng, vì họ đa số nói theo tốc độ đàm thoại bình thường (tức nhanh hơn so với các bài nghe giáo trình căn bản) cho đến nói nhanh (tùy theo cảm xúc nhân vật), nên cần có sự kiên nhẫn. Lúc đầu thấy mình chưa nghe dc chữ nào cũng đừng vội nản.

- Thứ hai là có nhiều tình huống hài hước theo kiểu chơi chữ hoặc cần hiểu về văn hóa Mỹ, ai không biết sẽ không hiểu tại sao nó hài (riêng mình có đoạn phải xem tới lần thứ 3 mới hiểu hết).

- Thứ ba những show như Friends là ngôn ngữ đời thường, sẽ rất tự nhiên khi dùng giao tiếp hằng ngày, nhưng đem đi thi hoặc môi trường học thuật thì lại là chuyện khác, nên lưu ý. Điều này cũng tương tự với tiếng Anh trong các bài hát, rất nhiều trường hợp dùng lệch chuẩn.

-Thứ tư là một ngộ nhận phổ biến là chỉ cần nói theo người bản xứ Anh hoặc Mỹ là chuẩn. Điều này không sai, vì đó là tiếng mẹ đẻ của họ. Tuy nhiên nếu sau này dùng tiếng Anh thì bạn sẽ giao tiếp với toàn thế giới, nên việc làm quen với âm giọng, cách nói tiếng Anh của nhiều dân tộc là điều cần thiết. Hiện nay tiếng Anh đã là ngôn ngữ toàn cầu, bất kì cộng động nào sử dụng cũng sẽ có sáng tạo riêng. Đừng vì thấy cách dùng khác biệt mà cho rằng họ sai hoặc dở tiếng Anh nếu họ vẫn có thể dùng tiếng Anh giao tiếp và làm việc. Nếu chỉ chăm chăm vào tiếng Anh bản xứ có khi sẽ gặp bất lợi trong môi trường quốc tế. Đây là kinh nghiệm khi đi du học của mình.
TADER
Trứng
7h
có nơi nào xem free dc không ae
@TADER 35k/1 tháng là bác có thêm 1 thế giới mới rồi. Đừng tiếc nữa.
helldragon
TÍCH CỰC
5h
@nguyenvanduy7493k45pda 35k là ở đâu vậy bạn?
@helldragon 0372892313 cho bạn số thằng em nó bán
zcmgyu
TÍCH CỰC
7h
Mình fan cứng của show Friends 😁
Suggest thêm show How I met your mother nữa. Nhưng bỏ 2 tập cuối đi, vì nó bullshit
DanteXXX2898
TÍCH CỰC
6h
@alakazam1994 Bác tra thử joke "Do you know the difference between peanut butter and jam" đi 😃)))
@zcmgyu Khoe cho chót, mình mua bộ đĩa này khi thấy nó được giao bán, chưa xem vì không có đầu DVD, nhưng thi thoảng lại bỏ ra ngắm bác ạ. Nó phê.
f gh SE
ĐẠI BÀNG
4h
@nguyenvanduy7493k45pda ở đâu đấy, có ở HCM không?, xin copy vào láp, vì máy tải về trước đó mất mấy SS chán mất time torrent lại quá.
@f gh SE Mình ở HN. 😅. Cơ mà mình mua sưu tầm thôi. Chứ lên netflix mà cày cho tiện. Tội gì bạn.
PhungChiNguyen
ĐẠI BÀNG
7h
Quan trọng là khi bạn gặp từ mới hay cấu trúc mới trong phim thì phải tập nói ngay phần đó, ít nhất phải mấp máy môi. Còn không thì kỹ năng nói của bạn vẫn chỉ dậm chân tại chỗ.
@PhungChiNguyen Tiếng Anh nó rộng hơn mấy show này bạn ạ. Mình mới chỉ đảo qua kĩ năng nghe và việc cải thiện từ vựng thôi. Còn để nói tốt thì lại là một câu chuyện khác nhé! 😁
Ky Loki
ĐẠI BÀNG
7h
Big bang càng về sau xem càng chán.
HIMYM
Better call Saul
Breaking bad
Prison break.
...
The King Speech
@Ky Loki Uhm, thường thì show sẽ tầm 10 season là hết. Nhưng TBBT lại kéo tới 12 season, có vẻ hơi cố. Nhưng xem lại lần 2 khiến mình có vô cùng nhiều cảm xúc, đặc biệt phần cuối. Sự tỉnh ngộ và nhận thức thay thế cho sự ngây ngô và bất chấp của những season đầu, mình thấy mạch chuyện vậy khá hợp lý!
@nguyenvanduy7493k45pda Giống mình haha
KhôiTrần15
ĐẠI BÀNG
7h
the Big Bang Theory dùng từ ngữ hơi chuyên ngành đó chứ 😆) nhưng coi vui và bổ ích cả về kiến thức lẫn ngôn ngữ
@KhôiTrần15 Chuẩn bác ạ. Mình học được thêm một đống từ nhờ phim này đấy.
bucom2486
TÍCH CỰC
7h
Mới bắt đầu cày thì nên cày Extra, cấp độ của Extra dễ nuốt hơn Friend nhiều.
Hun cái nè
@bucom2486 Ngày xưa mình cũng thử xem extra, nhưng được một lát vì nó nói chậm quá, làm mình ko kiềm chế được. Bạn có thể tham khảo Mind your language, show từ xa xưa nhưng được đánh giá là hàng kinh điển luôn.
bucom2486
TÍCH CỰC
3h
@nguyenvanduy7493k45pda Nó nói chậm vài ba tập đầu thôi (vì nó dạy cho thằng nước ngoài mới đến nước anh tập nói). Còn mấy tập sau thằng đấy nói ok rồi thì nó bắn liên thanh.
finnfinns
ĐẠI BÀNG
7h
Muốn học được ngôn ngữ thì bạn phải thích và dần dần hiểu văn hóa quốc gia liên quan. Bạn xem Friends, bạn cười được, thì mới học được.
@finnfinns Chuẩn rồi bạn, đó là lý do tìm hiểu một ngôn ngữ bắt đầu với một series sitcom hài như Friends là một điều vô cùng hợp lý.
Cyberminimog
ĐẠI BÀNG
5h
@finnfinns Xem BBT cười như dở.

Mà xem Friend thì ít hơn. Đúng đoạn duy nhất cười to là Joey nó nhận giải hộ đứa đồng nghiệp mà Joey nó bảo con đấy sẽ biết ơn bố mẹ thằng Joey =))
@Cyberminimog Friends theo hướng đời thường nhẹ nhàng, nó buồn cười ở biểu cảm của ross, sự ngô nghê của joey, sự mỉa mai của chandler, sự hâm dở của phoebe, sự nguyên tắc của monica và sự hư hỏng của rachel. TBBT thì nó thâm hơn và bậy hơn. Nhất là trước khi thằng Howard lấy vợ. Thằng đấy tán gái pha nào thì vỡ bụng pha đó.
ldthai
TÍCH CỰC
7h
xem đâu v bác? ngoài netflix :v
@ldthai 1 năm trở lại mình chỉ xem qua netflix bác ạ
ldthai
TÍCH CỰC
4h
@nguyenvanduy7493k45pda Đot mình cũng đk mà lâu lâu mới coi. Nên xem được mấy tháng huỷ luôn. :/
@ldthai Thế nên mới phải tạo lập thói quen đều đặn bác ạ
pphuctv
TÍCH CỰC
7h
Xem Young Sheldon cho nó dễ hiểu hơn và ngôn ngữ được update thời đại hơn. Và câu chuyện cũng rất là bình dị mà nhà nào cũng có.
Mình thì tốt từ vựng nhờ vào game, như Harvest Moon (Back to Nature), Smite: Battleground of the God,...
@pphuctv Young sheldon không có trên netlfix 😔 bạn xem ở đâu thế?
pphuctv
TÍCH CỰC
6h
@Duy Luân Coi hồi lúc phimmoi.net chưa có bị “dẹp” đó anh. 😅😅
@pphuctv Young Sheldon mình thấy hay đấy. Mình đánh giá cao ở chỗ họ giữ được nhiều ảnh hưởng của TBBT để khắc hoạ chi tiết được quá trình trưởng thành của Sheldon.
Hơn thế, nếu tìm hiểu thêm và thằng cu đóng vai Sheldon thì có lẽ bạn sẽ thấy shock hơn vì ngoài đời thằng bé đó nó perfect vô cực: thông minh + đẹp trai + hiểu biết + lịch sự.
Phuongkak
CAO CẤP
6h
Mình hay nghe ted daily. Tải TED talk về hoặc nghe podcast. Nhiều bài cũng dễ nghe
Phuongkak
CAO CẤP
2h
@nguyenvanduy7493k45pda Bác tải google podcast sau đó subcribe ted daily nhé
Phuongkak
CAO CẤP
2h
@nguyenvanduy7493k45pda
@Phuongkak Thanks bác! Mình có nghe qua. Sẽ lưu lại để đi đường nghe.
@Phuongkak Mình có tìn thấy trên Podcast của Ios rồi. Thanks bác.
bhuubao
TÍCH CỰC
6h
Công nhận. Mình chỉ xem HIMYM với vietsub thôi mà chỉ qua một lần cho tất cả các ss thôi mà cảm thấy tiếng Anh lên hẳn. Nếu chịu khó đọc Engsub chắc còn lên nhiều nữa.
Ngoài ra thì Modern Family cũng cực hay.
Vừa chơi vừa học là đây chứ đâu, nhớ nhanh và lâu cực kỳ
@bhuubao Mỹ có vô số show hay bạn nhỉ
bhuubao
TÍCH CỰC
1h
@nguyenvanduy7493k45pda Vâng. Ngồi cày chắc không còn làm ăn được gì luôn á.
Những nước khác cũng có nhiều series hay mà vì em muốn học tiếng Anh thôi nên không xem.
Đợt xem Money Heist phân vân không biết nên bật lồng tiếng tiếng Anh hay để tiếng gốc. Vì lồng tiếng của nó khá chuẩn, nhưng vẫn muốn nghe giọng Tây Ban Nha cho nó chất=]]]
@bhuubao Với mình, một giáo viên tiếng anh, thì ngồi cày cũng là một cách kiếm tiền bạn ạ. Nâng cấp bản thân liên tục luôn ấy. Money Heist mình thấy nổi, cơ mà cứ ko nói tiếng Anh là mình ngại xem rồi.
lordgon
TÍCH CỰC
5h
Đồng ý với chủ thớt, bởi vậy mình hay xem fim nhật 😆
@lordgon Ờ ha, cái loại mà 1 cụm từ 2 tiếng đồng hồ ấy nhỉ!
voe
ĐẠI BÀNG
5h
đọc truyện manga hay hentai là nhanh nhất 😂😂😂
@voe Mangapark.net full luôn bác nhé. Còn hentai thì chịu rồi.
hhoangg
ĐẠI BÀNG
5h
Em thích nghe những videos như Late night talk show, Jimmy Kimmel nhưng mấy cái đó chỉ có trên Youtube, có bác nào biết cách để xem mấy talk shows như vậy nhưng kiểu trên Spotify không ạ 😁
@hhoangg Mình hay xem của conan, kimmel cũng khá hay. Còn falon và elen thì hơi ko khoái lắm. Mấy cái đó thì cứ youtube cho ngon và đa dạng thôi bác.
Minh thì học tiếng anh bằng phim sếch nhưng có vẻ không biết được nhiều từ lắm .
@maulanh322 Nhưng toàn những từ nghe phát áp dụng được ngay bác ạ
Xác nhận xem đi xem lại cũng được. Mình đăng ký Netflix cũng chỉ vì show này. Càng xem càng cuốn. =)). Bonus thêm How i met your mother
@Lưu Tiến Hưng Mình xem hết 1 lượt HIMYM, và ko muốn xem thêm. Ko hợp lắm.
BaoBui9201
ĐẠI BÀNG
5h
Chưa xem
@BaoBui9201 Xem đi bác. Đảm bảo mê!
Kinh nghiệm của mình là phải phần mềm học phát âm chuẩn ... rồi phải giao tiếp... mỗi ngày 5-10 từ mới ... vv 2 tháng sẽ giao tiếp dc
@Bão Sài Gòn Cái bác nói đúng đấy, cũng là một cách để học.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tiền BaccaratTải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019