TTBC20 - Countdown 4 days
title_temp

TTBC20 - Countdown 4 days

Hongkong sẽ xoay vòng đồ chơi cho trẻ em để giảm rác thải nhựa
Rubi Lee
1 ngàyBình luận: 29
Hongkong sẽ xoay vòng đồ chơi cho trẻ em để giảm rác thải nhựa
Nếu nhà chúng ta có con nít, chắc hẳn ai cũng đã quá quen thuộc với hình ảnh đồ chơi cũ thì bị vứt xó, còn đồ chơi mới thì cứ mua thêm vào liên tục. Dần dần, cả ngôi nhà sẽ lộn xộn với cái đống đồ chơi này, để rồi khi vài ba năm nữa, khi những đứa trẻ trưởng thành thì số đồ chơi đó chỉ có thể đem cho hay thậm chí là vứt đi, rất lãng phí. Đó cũng chính là lý do xuất hiện một dịch vụ quyên góp đồ chơi vừa mới xuất hiện ở Hong Kong của công ty Pekes, với mục đích chính là giúp các gia đình hạn chế chi phí vào việc mua đồ chơi mới cho con em và vừa góp phần giảm lượng rác thải nhựa trong môi trường.

Cụ thể, các món đồ chơi đã qua sử dụng sẽ được xoay vòng qua các hộ gia đình sau mỗi khoảng thời gian một tháng. Các hộ gia đình chỉ cần đăng ký và chi trả một khoảng phí nhỏ cho các nhân viên để vận chuyển và xử lý, vệ sinh đồ chơi. Hiện dịch vụ này đã được triển khai và nhận được một số phản hồi tích cực của những đứa trẻ, chẳng hạn như cậu bé Jonah 7 tuổi cũng hiểu rằng nhiều món đồ chơi được làm bằng nhựa của mình nếu không còn được sử dụng sẽ bị vứt xuống biển và ảnh hưởng rất nhiều đến môi trường. Vì thế cậu vui với việc chia sẻ những quyển sách đã đọc, đồ chơi đã từng thích và những bộ ghép hình cũ cho các bạn khác.

Theo Sole Riestra, nhà sáng lập của Pekes chia sẻ: “Ngành công nghiệp đồ chơi là một trong những ngành tiêu thụ đồ chơi lớn nhất thế giới. Phần lớn các món đồ chơi nhựa rất khó để tái chế nên nếu chúng được chia sẻ với người khác, những món đồ chơi này sẽ được dùng lâu dài qua nhiều bạn nhỏ. Vì thế bố mẹ sẽ không phải bận tâm đến việc mua những món mới chỉ xài trong một thời gian và kết thúc với việc vứt vào bãi rác.”

Anh em thấy ý tưởng này như thế nào, với mình ý tưởng này rất hay vì trẻ em sẽ luôn có đồ chơi mới, trong khi đó những món đồ chơi cũ sẽ không bị vứt bỏ lãng phí. Bên cạnh đó, những món đồ này sẽ được bên dịch vụ làm sạch và trông như mới trước khi chuyển đến nhà bạn nhỏ khác. Vì thế về lý thuyết thì ý tưởng này rất hữu ích và thiết thực.

Theo
ý tưởng ok quá
vn_soft
CAO CẤP
7h
@Lê Phú Khương Cái chính là bố mẹ của trẻ con không muốn con mình chơi đồ cũ (vì vệ sinh, vì abc,...) và đứa trẻ cũng vậy.
bachdoc01
ĐẠI BÀNG
4h
@vn_soft Cha mẹ chứ bố mẹ là quẹo gì
Cường DK
ĐẠI BÀNG
1 ngày
Theo dõi mod để nhận được nhiều thông tin bổ ích.
doquynh tay
ĐẠI BÀNG
1 ngày
Hay quá 🎉
Khá hay, cũ người mới ta, nhưng việc giữ nguyện hiện trạng trước và sau cũng là cả vấn đề
@NHAN-TS Em nghĩ chắc sẽ có những mức phạt nếu hư hỏng để người ta ý thức hơn vào việc giữ gìn khi đến lượt
Gabriel le
TÍCH CỰC
7h
@Rubi Lee bạn nói chuyện ý thức giữ gìn đồ chơi với bé 1-2 tuổi sao? nó chưa chọi đồ chơi vô mặt bạn là còn may lắm rồi.
@Rubi Lee Cũng có thể là sẽ đóng góp theo % để mua mới trường hợp hư hỏng
Windy198X
ĐẠI BÀNG
8h
Mình cực kỳ ghét đồ chơi bằng nhựa.
ngole88
TÍCH CỰC
7h
@Windy198X ngày nhỏ, đặc biệt là ở quê thì toàn tự làm đồ chơi.
Giờ ở thành phố sao làm bác 😆
@Windy198X Lúc nhỏ mình lại thích đồ thủ công như máy cái bàn ghế này nọ làm bằng gỗ, nhẫn cỏ con chim làm bằng lá dừa....
Windy198X
ĐẠI BÀNG
6h
@ngole88 chúng ta fai thay đổi suy nghĩ bạn ah....bây giờ nhà nào cũng đầy đồ nhựa màu mè nhưng toàn hoá chất độc hại vì thấy trẻ em cầm rồi đưa lên miệng các kiểu.v.v...thây rất nguy hiểm về lâu dài. Chưa nói nhựa độc hại cho môi trường sống...
Windy198X
ĐẠI BÀNG
6h
@Nam Nguyen Luan Thì thời 8x mih toàn như vậy mà.
Những công ty sản xuất đồ chơi sẽ buồn lắm đây.
Mình thấy ý tưởng này quá hay, cứ khử trùng thật sạch, thậm chí có thể sơn sửa lại cho đẹp là ok.
Đồ chơi thì cứ thân thiện với môi trường là dc... nhựa thì phải hạn chế! và Hương Cảng từ ngày dưới sự cai trị của độc tài Tập thì ko còn như xưa nữa.
@Bão Sài Gòn Huhu hồi nhỏ đa phần đồ chơi của em toàn nhựa không á
@Rubi Lee
Cười vô mặt
hoangdacviet
TÍCH CỰC
8h
Mong VN cũng có cái tương tự, ý tưởng ko phải lần đầu mình nghe nhưng làm đc thì hơi khó
Quá hay luôn, lại còn tạo cơ hội dạy mấy đứa nhỏ cách giữ gìn đồ nữa
Sirlee41
ĐẠI BÀNG
7h
Vâng, còn đồ chơi TQ sẽ xoay vòng qua VN 🙂
haharious
ĐẠI BÀNG
7h
Cũ người mới ta, hợp lý quá 😁
Ky Loki
ĐẠI BÀNG
7h
Với cá nhân mình thì không thích điều này. Nhưng dĩ nhiên mỗi người một quan điểm. Còn với mình đồ chơi vừa để chơi, vừa là kỷ niệm, hồi ức.
Mình năm nay u30 nhưng những món đồ chơi được ba mẹ mua cho từ hồi chưa biết chữ vẫn còn giữ đến hiện tại. Mình rất quý nó. Nhất là thời kỳ mà hầu như ai cũng khó khăn. Mua đồ chơi là cái gì đó rất xa xỉ...hồi lớn hơn tí bà con đến chơi rồi xin về cho con họ chơi. Vẫn cho. Nhưng sau đó họ làm mất. Mình rất hối hận vì cho đi.
Mình trân quý tất cả những gì mà ai đó cho mình. Với mình của cho là của quý, không phải của nợ ^^.
@Ky Loki Giờ khác, xã hội phát triển, mua đồ chơi giờ rất dễ. Không còn quý như hồi đó nữa.
Gabriel le
TÍCH CỰC
3h
@Ky Loki ngày đó đồ chơi quý thật , dc ba má tặng con búp bê nó làm bạn với mình tới khi vào cấp 3 lun.
titichu24
ĐẠI BÀNG
6h
Ý tưởng thiết thực quá, ở vn mà có là đăng ký ngay và luôn.
114
ĐẠI BÀNG
3h
Ngon nhỉ.vn có ai làm vậy ko ta
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019