TTBC20 - Countdown 4 days
title_temp

TTBC20 - Countdown 4 days

Chính phủ: chặt đào rừng về chưng tết là phạm pháp
6hBình luận: 91
Chính phủ: chặt đào rừng về chưng tết là phạm pháp
Trong phát biểu tại hội nghị của ngành nông nghiệp ngày 24/12 vừa rồi, Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc đã tuyên bố những ai chặt phá để mua bán và tiêu thụ cây rừng là vi phạm và yêu cầu Văn phòng Chính phủ ra văn bản truyền đạt chỉ đạo này một cách nghiêm túc.

Dĩ nhiên trong phát biểu của Thủ tướng, ông yêu cầu cấm chặt đào tự nhiên trong rừng, chứ không không cấm buôn bán đào do dân trồng, việc trồng đào để kinh doanh buôn bán lại được khuyến khích vì giúp tăng thu nhập cho người dân, vừa giúp có được cây đẹp chơi tết. Được biết luật quản lý chặt phá đào rừng và cây rừng để chơi Tết vốn đã có rồi, nhưng chưa thực hiện đúng mức cần thiết để người dân ngừng hành vi này lại. Cá nhân mình cực kì ủng hộ điều này. Việc chặt cây rừng vô chủ trong tự nhiên một cách vô kiểm soát đang phần nào làm cho thiên nhiên bị phá hoại và xuống cấp.

Bên cạnh đó, Thủ tướng cũng nêu lên câu hỏi để nêu lên câu hỏi rằng Tết này, người dân sẽ ăn gì, chơi gì và nhắc nhở các đơn vị địa phương phải chuẩn bị các vấn đề về nguồn cung, không để giá tăng cao, như thịt lợn chẳng hạn.

Anh em thấy sao về việc cấm chặt đào tự nhiên để chơi Tết, anh em có ủng hộ?
Theo
Ảnh của bạn @anh cô đơn[/USER]
tuangsna
CAO CẤP
6h
Tết này đến bánh chưng còn chưa có nhân thì nghĩ gì tới mai với đào 😔
AnhVOtink
ĐẠI BÀNG
4h
@tuangsna toang quá bác nhờ . năm nay chắc ăn chay thôi ak
Trí QN
TÍCH CỰC
4h
@AnhVOtink Đồ chay còn đắt hơn đồ mặn bác ơi 😁
AnhVOtink
ĐẠI BÀNG
4h
@Trí QN Ý e là bánh k thịt ý ak . Ăn rau thay thịt ý bác chứ đồ chay thì đắt hơn r
hung.nexus
CAO CẤP
3h
@tuangsna Vegetarian đi nào
hoangminh2018
TÍCH CỰC
3h
@tuangsna .
truongvanngoc89
ĐẠI BÀNG
4h
team ăn tết xa quê đây. haizz
Hêu Con
TÍCH CỰC
4h
Trồng cây nhiều..hình như bớt ngập nước phải k
@Hêu Con Lũ bị cây cản nên chảy với tốc độ chậm hơn. Lượng nước ngấm vào đất nhiều hơn nên đỡ nguy hại.
: )
romano19
CAO CẤP
4h
Giờ mình mới biết có Luật này. Thấy mọi người chơi đào rừng cũng thắc mắc sao có thể dễ dàng chặt vật chuyển và mang về nhà vậy.
quangk137a
CAO CẤP
3h
@romano19 Luật cấm khai thác sản vật rừng có từ lâu rồi nhưng thực hiện chưa được thôi bác. Kể cả Lan rừng cũng bị bắt như thường. Nhưng luật này khá giống với luật cấm hút thuốc nơi công cộng ra luật nhưng không thực hiện. Chắc bắt đầu từ năm nay sẽ mạnh tay hơn.
crazyfox
TÍCH CỰC
2h
@quangk137a em thì mong luật cấm loa kéo/loa công suât lớn được thực thi.
Gần tới Tết càng nơm nớp...
libieu
CAO CẤP
1h
@crazyfox móa ơi , món đó thì cần không cần đến ngày tết bình thường mấy ông bà hàng xóm mà hứng lênh là vát dàn loa cùi ra rống ngay lúc mình đang cần nghĩ ngơi mới đau 😔
Tôi chỉ dùng mai rừng
Ủng hộ. Mà giờ vẫn còn đào rừng tự nhiên hả?
Lynch Pencil
TÍCH CỰC
4h
@[HD]YêU cÔnG NgHệ trên Tây Bắc mọc đầy luôn bạn. đi cuối năm nhìn đẹp lắm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Phá rừng làm thủy điện, xây resort, xây chùa thì không cấm, đi đám "đào rừng" kaka tếu vãi
xuanvu1801
ĐẠI BÀNG
4h
ủng hộ
xxxpromeozzz
TÍCH CỰC
4h
30 cái mùa xuân chưa được nhìn thấy mặt mũi cây đào rừng nó như nào.
Cười vô mặt
libieu
CAO CẤP
1h
@xxxpromeozzz hội những người nhìn Mai 😁
tuanbida
ĐẠI BÀNG
4h
Ủng hộ 2 tay luôn.
ADUMEN
TÍCH CỰC
4h
Ủng hộ bác Phúc, làm cho quyết liệt vào
@ADUMEN 😂 cây to cây đẹp nhà các bác sở hữu chứ ai
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
3h
@Chưa tinh tế ! Bạn từng đến rồi à 😁
Khiemauto
TÍCH CỰC
1h
@baoviet3010 Nhà đơn sơ của các quan chỉ có vậy thôi ạ.
nguyenvtu
TÍCH CỰC
1h
@Khiemauto Hội trường tiếp nguyên thủ quốc gia là nhà ông nào thế?
ủng hộ luôn chứ.
Ảnh dc lên trang chủ sướng vãi
@anh cô đơn Tuyệt đẹp bạn!
bibeo89
ĐẠI BÀNG
3h
@anh cô đơn Mình xin ảnh gốc làm wallpaper với bann. Đẹp xuất sắc
Phải mạnh tay kìa mới mong dẹp bỏ được chặt phá bừa bãi 😔
Ủng hộ. Cấm chặt cây
Làm sao phân biệt đào tự nhiên với đào dân trồng?
Cái này chắc kiểm lâm tại vùng có đào rừng họ bảo vệ. Chứ chặt rồi thì biết sao đc. Mà kiểm lâm có bả0 vệ hay ko thì khó nói lắm b
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Đào thì vẫn chặt thôi vì làm gì có đào tự nhiên
nh0ktam01
TÍCH CỰC
4h
Ông nào chặt một cành bắt trồng lại 10 cây
@nh0ktam01 Phạt tù vs phạt tiền mặt cho dễ b
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3h
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Cái bọn bán thực phẩm bẩn mới đáng phải cho đi tù chúng nó mới sợ. Chứ phạt hành chính lợi nhuận cao mấy bữa chúng nó lại tái phạm thôi
nh0ktam01
TÍCH CỰC
3h
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Cái tụi lùi xe, đi ngược chiều trên cao tốc không khác gì tụi khủng bố, giết người mà còn không thèm phạt tù thì nói gì tới mấy cái này
Mình không thấy việc này là cần thiết. Chính phủ tập trung vào việc khác đi.
Người dân, họ chặt đào rừng bán có tiền tiêu Tết, 1 năm sau, sau 1 mùa mưa, cây nó lại ra đầy... chi mà chính phủ lại bận tâm cho việc này trời ơi?!
vn587990
ĐẠI BÀNG
2h
@khungtanthoi Thay vì lo dân chặt đào về chưng tết thì lấy sức chống lâm tặc chặt cây lấy gỗ có ích hơn nhiều.
@vn587990 Chống kiểu gì đây bác, quân thì ít, dân trí ở những vùng này cũng chưa cao, mà không có mấy người dân tộc ở vùng sâu vùng xa khéo không giữ được biên giới luôn chứ nói gì mấy gốc cây.
@Tết Công Gô Tết có từ thời nào rồi thằng ngu, người ta chặt bao nhiêu năm nay rồi...
@dangnguyen_ Mày tình tỉnh quá
toivaem986
CAO CẤP
4h
M có quen cu em sv học đh, nhà ở Hòa Bình. Năm nào cũng nghỉ tết chặt đào rừng bán, cấm thì cũng mất nguồn thu hàng chục triệu. Còn nhà m thì ko thích chơi mấy cây này. Vì nhà vkck trẻ chả có khách luôn @@
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3h
@toivaem986 Ngày Tết để cho có không khí thôi bác. Chứ giờ người dân cơm ăn áo mặc ko phải lo như thời các cụ nữa nên cái Tết giờ cảm thấy nó nhạt nhẽo lắm. Mình thế hệ đầu 9x bắt đầu cũng lo đủ rồi nhưng vẫn nhớ cái cảm giác thiếu thốn mong từng ngày đến Tết
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019